ข่าวประชาสัมพันธ์
2 กรกฎาคม 2567 เวลา 08.00 – 12.00 น. เหล่ากาชาดจังหวัดอุบลราชธานี ร่วมกับภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่7 จังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอวารินชำราบ ออกหน่วยรับบริจาคโลหิตเคลื่อนที่ โดย ผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล เจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง รวมทั้ง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน อสม. กลุ่ม องค์กรต่างๆ ตลอดจนประชาชนตำบลห้วยขะยุง ร่วมบริจาคโลหิต ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ซึ่งยอดผู้บริจาคโลหิตทั้งหมด 44 ราย และผู้บริจาคโลหิตได้ จำนวน 36 ราย ทั้งนี้เพื่อช่วยลดปัญหาการขาดแคลนโลหิตที่ต้องใช้สำหรับช่วยชีวิตผู้ป่วยทั้งในยามปกติและยามฉุกเฉิน จากอุบัติเหตุในพื้นที่อำเภอวารินชำราบ
องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมกับ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลห้วยขะยุง หน่วยงานในพื้นที่ สมาชิกสภา กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน อสม.และประชาชนตำบลห้วยขะยุง จะดำเนินการตามโครงการรณรงค์ป้องกันโรคไข้เลือดออกประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 โดยการฉีดพ่นสารเคมีกำจัดยุงลาย ระหว่างวันที่ 17 มิถุนายน - 1 กรกฎาคม 2567 โดยมีกิจกรรมรณรงค์ประชาสัมพันธ์การควบคุมป้องกันโรคไข้เลือดออก ให้ความรู้และการป้องกันโรคไข้เลือดออก กิจกรรมพ่นเคมีกำจัดยุงลาย เดินรณรงค์และแจกทรายอะเบท เพื่อกำจัดลูกน้ำยุงลาย ในพื้นที่เขตองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ทั้ง 13 หมู่บ้าน รวมทั้งหน่วยงานในพื้นที่ โรงเรียน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กฯ ทั้งนี้เพื่อป้องกันและควบคุมการแพร่ระบาดของโรคไข้เลือดออก เพื่อลดอัตราป่วยด้วยโรคไข้เลือดออกของประชาชนและเด็กในเขตพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เพื่อกระตุ้นเตือนให้ประชาชนและหน่วยงานเห็นความสำคัญและตระหนักถึงภัยโรคไข้เลือดออก เพื่อสร้างความร่วมมือร่วมใจของชุมชนในการแก้ไขปัญหาและควบคุมป้องกันโรคไข้เลือดออก
7 มิถุนายน 2567 เวลา 09.30 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วยผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล พนักงาน ลูกจ้างองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมกิจกรรมโครงการ 1 อปท. 1 สวนสมุนไพร เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 28 กรกฎาคม 2566 ณ องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ทั้งนี้เพื่อร่วมแสดงความจงรักภักดีและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ที่ได้ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจนานัปการ ตลอดจนเพื่อให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีแหล่งเรียนรู้สวนสมุนไพรให้เด็ก เยาวชน และประชาชนในชุมชน ได้เห็นคุณค่าของสมุนไพรที่มีอยู่ในชุมชน รวมทั้งเป็นประโยชน์ต่อการรักษาสุขภาพ การอนุรักษ์และการใช้สมุนไพรไทย และสมุนไพรท้องถิ่นให้เกิดประโยชน์
3 มิถุนายน 2567 17.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง มอบหมายให้ นายธีระพล ลัทธะโล รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง นำผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล ครูผู้ดูแลเด็ก องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมพิธีถวายเครื่องสักการะและวางพานพุ่ม พิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล ณ หอประชุมประชาวาริน เทศบาลเมืองวารินชำราบ อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 3 มิถุนายน 2567 ทั้งนี้เพื่อเป็นการแสดงความจงรักภักดี และแสดงออกถึงความสามัคคีทุกหมู่เหล่าของชาววารินชำราบ
31 พฤษภาคม 2567 เวลา 14.00 น. องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมกับ เทศบาลตำบลห้วยขะยุง นำโดย นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง นายบริพัฒน์ ยุพา นายกเทศมนตรีตำบลห้วยขะยุง หน่วยงานราชการในพื้นที่ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน และประชาชนตำบลห้วยขะยุง ร่วมจัดงานโครงการประเพณีบุญบั้งไฟ ประจำปี 2567 ระหว่างวันที่ 31 พฤษภาคม - 2 มิถุนายน 2567 โดยนายกานต์ กัลป์ตินันท์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุบลราชธานี ได้ให้เกียรติเป็นประธานเปิดงาน ซึ่งกิจกรรมในวันที่ 31 พฤษภาคม 2567 เวลา 13.00 น. เริ่มขบวนแห่บั้งไฟสวยงาม (เอ้) ของแต่ละคุ้มบ้าน ณ บริเวณหอนาฬิกาตำบลห้วยขะยุง – วัดบ้านห้วยขะยุง มีการประกวดขบวนแห่สร้างสรรค์และฟ้อนรำสวยงาม และการประกวดตกแต่งบั้งไฟสวยงาม และวันที่ 1-2 มิถุนายน 2567 เวลา 10.00 น. เริ่มการจุดบั้งไฟขึ้นสูง ของแต่ละหมูบ้าน โดย หมู่บ้าน 26 บั้ง หน่วยงาน องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เทศบาลตำบลห้วยขะยุง โรงเรียนห้วยขะยุงวิทยา รวมบั้งไฟจุดมีทั้งหมด 36 บั้ง จุด ณ บริเวณทุ่งหนองหัวลุง บ้านสนามชัย หมู่10 ตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบสานวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่นให้คงอยู่สืบไป ตลอดจนส่งเสริมให้ประชาชนตระหนักถึงคุณค่าของวัฒนธรรมประเพณี และความสามัคคีในชุมชน ซึ่งได้รับความสนใจจากประชาชนตำบลห้วยขะยุง พื้นที่ใกล้เคียง และประชาชนจากพื้นที่ต่างๆ เป็นจำนวนมาก
29 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.30 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง จัดพิธีรับพระราชทานพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ฉายกับสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินี ในการนี้ นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เป็นประธานในพิธี โดยมี ผู้ช่วยผู้บริหาร หัวหน้าส่วน พนักงานส่วนตำบล และเจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมพิธี ณ ห้องประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อมอบให้แก่ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านห้วยขะยุงตก เพื่อเชิญไปประดิษฐาน ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก เพื่อแสดงความจงรักภักดี และน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์
28 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง มอบหมายให้ นายธีระพล ลัทธะโล รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรมอาชีพ (การทำไม้กวาดดอกหญ้า) ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ณ ห้องประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง โดยมีกลุ่มเป้าหมายเป็นประชาชนทั่วไปและพนักงานส่วนตำบล จำนวน 50 คน ซึ่งมีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการรวมกลุ่มของสตรีแม่บ้านและประชาชนทั่วไปของตำบลห้วยขะยุง ส่งเสริมทักษะและประสบการณ์ในการประกอบอาชีพ เพื่อช่วยให้มีอาชีพเสริม มีรายได้ให้กับครอบครัวและชุมชน รวมทั้งให้ชุมชนมีผลิตภัณฑ์ที่เป็นเอกลักษณ์ของชุมชนพร้อมเผยแพร่ในโอกาสต่อไป
14 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง มอบหมายให้ นางกนกธร สายสุวรรณ นักพัฒนาชุมชน พนักงานส่วนตำบล องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ลงพื้นที่สำรวจบ้านของกลุ่มเป้าหมายในตำบลห้วยขะยุง ตามโครงการปรับสภาพแวดล้อมที่อยู่อาศัย สำหรับคนพิการ ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยที่อยู่ในระยะกึ่งเฉียบพลัน และผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 จำนวน 4 ราย เพื่อขอรับงบประมาณจากกองทุนฟื้นฟูสมรรถภาพจังหวัดอุบลราชธานี
3 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.30 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เป็นประธานประชุมคณะอนุกรรมการสนับสนุนการจัดการบริการดูแลระยะยาวสำหรับผู้สูงอายุที่มีภาวะพึ่งพิงและบุคคลอื่นที่มีภาวะพึ่งพิง องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ครั้งที่ 1/2567 ประจำปีงบประมาณ2567 ณ ห้องประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เพื่อรายงานผลให้คณะกรรมการทราบ ในการดำเนินงานของศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตและฟื้นฟูคุณภาพชีวิตสำหรับผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ประจำปี 2566 และเพื่ออนุมัติเงินสนับสนุนงบประมาณสำหรับการจัดการบริการดูแลระยะยาวสำหรับผู้ที่มีภาวะพึ่งพิงและบุคคลอื่นที่มีภาวะพึ่งพิง ประจำปีงบประมาณ 2567 ให้แก่ศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตและฟื้นฟูคุณภาพชีวิตสำหรับผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง
19 เมษายน 2567 เวลา 10.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง นำคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วน ผู้อำนวยการ พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและลูกจ้างองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ถวายภัตตาหารเพลสามเณร จำนวน 50 รูป ณ วัดห้วยขะยุง ตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี ตามโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน เฉลิมพระเกียรติ คณะสงฆ์ภาค 10 ประจำปี พ.ศ.2567 ระหว่างวันที่ 2 - 23 เมษายน 2567 รวม 22 วัน โดยตำบลห้วยขะยุง ร่วมกับ ตำบลท่าลาด อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี ร่วมจัดกิจกรรมในครั้งนี้ ทั้งนี้ถวายเป็นพระราชกุศลแลกเฉลิมพระเกียรติ แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 72 พรรษา 28 กรกฎาคม 2567 และสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
11 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วยผู้ช่วยผู้บริหาร ร่วมกิจกรรมรณรงค์การป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ อำเภอวารินชำราบ พ.ศ.2567 ณ บริเวณจุดตรวจหน้าร้านกาแฟทุ่งทองทัน ตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี โดยนายอุดมศักดิ์ นวลศิริ นายอำเภอวารินชำราบ เป็นประธานเปิดกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่อดำเนินการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ พ.ศ.2567 7 วันอันตราย ระหว่างวันที่ 11 – 17 เมษายน 2567 โดยบูรณาการทุกภาคส่วน ทั้งภาครัฐ องค์กรเอกชน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน จิตอาสา ตำบลห้วยขะยุง เพื่อเป็นการรณรงค์และการสร้างจิตสำนึกร่วมกันในการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ อำเภอวารินชำราบ พ.ศ.2567
11 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วยผู้ช่วยผู้บริหาร ร่วมกิจกรรมรณรงค์การป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ อำเภอวารินชำราบ พ.ศ.2567 ณ บริเวณจุดตรวจหน้าร้านกาแฟทุ่งทองทัน ตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี โดยนายอุดมศักดิ์ นวลศิริ นายอำเภอวารินชำราบ เป็นประธานเปิดกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่อดำเนินการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ พ.ศ.2567 7 วันอันตราย ระหว่างวันที่ 11 – 17 เมษายน 2567 โดยบูรณาการทุกภาคส่วน ทั้งภาครัฐ องค์กรเอกชน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน จิตอาสา ตำบลห้วยขะยุง เพื่อเป็นการรณรงค์และการสร้างจิตสำนึกร่วมกันในการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ อำเภอวารินชำราบ พ.ศ.2567
10 เมษายน 2567 เวลา 09.30 น. นายเกรียงศักดิ์ แก่นลา ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง นำ หัวหน้าส่วน ผู้อำนวยการ พนักงานส่วนตำบล และเจ้าหน้าที่ องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง รดน้ำขอพร นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง และผู้ช่วยผู้บริหาร ณ โดมอเนกประสงค์องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เนื่องในวันสงกรานต์ ปีใหม่ไทย ประจำปี 2567 เพื่อเป็นสืบสานและอนุรักษ์ขนบธรรมเนียมประเพณีสงกรานต์ปีใหม่ไทย และแสดงออกถึงความเคารพนอบน้อมต่อผู้ใหญ่ อีกทั้งเป็นการขอพรเพื่อเป็นสิริมงคลและเป็นการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีงามต่อกันและกันภายในองค์กร
6 เมษายน 2567 เวลา 07.00 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง มอบหมายให้ นายธีระพล ลัทธะโล รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วย ผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมพิธีถวายราชสักการะเนื่องในวันพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช และวันที่ระลึกมหาจักรีบรมราชวงศ์ วันที่ 6 เมษายน 2567 ณ หอประชุมโรงเรียนเทศบาลแสนสุข ตำบลแสนสุข อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี
3 เมษายน 2567 เวลา 08.00 – 12.00 น. เหล่ากาชาดจังหวัดอุบลราชธานี ร่วมกับภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่7 จังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอวารินชำราบ โรงพยาบาลวารินชำราบ ออกหน่วยรับบริจาคโลหิตเคลื่อนที่ โดย ผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล เจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง รวมทั้ง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน อสม. กลุ่ม องค์กรต่างๆ ตลอดจนประชาชนตำบลห้วยขะยุง ร่วมบริจาคโลหิต ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ซึ่งยอดผู้บริจาคโลหิตทั้งหมด 55 ราย และผู้บริจาคโลหิตได้ จำนวน 50 ราย ทั้งนี้เพื่อช่วยลดปัญหาการขาดแคลนโลหิตที่ต้องใช้สำหรับช่วยชีวิตผู้ป่วยทั้งในยามปกติและยามฉุกเฉิน จากอุบัติเหตุในพื้นที่อำเภอวารินชำราบ
2 เมษายน 2567 เวลา 13.30 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เป็นประธานประชุมประจำเดือนผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้างและลูกจ้างองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ณ ห้องประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง โดยมีผู้ช่วยบริหาร หัวหน้าส่วน พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้าง และลูกจ้างองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เข้าร่วมประชุม ทั้งนี้เพื่อมอบนโยบายในการปฏิบัติหน้าที่ ปัญหา อุปสรรคในการปฏิบัติงาน และข้อราชการเรื่องอื่นๆ
29 มีนาคม 2567 เวลา 09.00 น . นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง เป็นประธานในพิธีมอบวุฒิบัตร ประจำปีการศึกษา 2566 โดยเป็นพิธีมอบวุฒิบัตร ผู้สำเร็จการศึกษาระดับปฐมวัย จากศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านห้วยขะยุงตก ประจำปีการศึกษา 2566 ณ ห้องปะชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง จำนวน 28 คน ซึ่งผู้ช่วยผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล ลูกจ้าง ครูผู้ดูแลเด็ก คณะกรรมการศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก บัณฑิตน้อย ตลอดจนผู้ปกครองเข้าร่วมงานในครั้งนี้ ทั้งนี้เพื่อสร้างขวัญกำลังใจให้เด็กปฐมวัยเกิดความภาคภูมิใจในตนเอง ตระหนักถึงความสำคัญของการศึกษา สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างครูผู้ดูแลเด็ก เด็กปฐมวัยและผู้ปกครอง รวมทั้งส่งเสริมทัศนคติที่ดีในการเรียนระดับที่สูงขึ้นในอนาคต
28 มีนาคม 2567 เวลา 09.30 น. นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วย ผู้ช่วยผู้บริหาร เข้า ร่วมประชุมจัดงานบุญบั้งไฟตำบลห้วยขะยุง ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ ห้องประชุมสภาองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง
โดยมีนายถาวร ผาวันดี กำนันตำบลห้วยขะยุง ผู้ใหญ่บ้าน เทศบาลตำบลห้วยขะยุง ร่วมประชุมในครั้งนี้ เพื่อหารือ ในการจัดงานบุญบั้งไฟตำบลห้วยขะยุง ประจำปีงบประมาณ 256725 มีนาคม – 2 เมษายน 2567 งานพัฒนาชุมชน สำนักปลัด องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ได้จัด “โครงการสร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ประจำปีงบประมาณ 2567 นำโดยนายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วยผู้บริหาร ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบล พนักงานองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง และสมาชิกสภา ลงพื้นที่ออกให้บริการฉีดวัคซีนปองกันโรคพิษสุนัขบ้า ในเขตพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง
โดยเป้าหมายควบคุมโรคด้วยการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ให้แก่ สุนัขและแมวภายในเขตองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง จำนวน 400 ตัว ทั้งนี้เพื่อป้องกันไม่ให้มีผู้เสียชีวิตด้วยโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อให้สุนัขและแมวทุกตัวได้รับการฉีดวัคซีนและได้รับการทำหมัน เพื่อใหประชาชนมีความเขาใจในเรื่องโรคพิษสุนัขบา และใหความสําคัญในการปองกันโรคในสัตวและคน รวมทั้งเพื่อควบคุมป้องกันการระบาดของโรคพิษสุนัขบาในพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง25 มีนาคม 2567 นายกำพล สายลาด นายกองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง มอบหมายให้ นายเกรียงศักดิ์ แก่นลา ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง พร้อมด้วย นายธานินทร์ วาดสีดา ผู้อำนวยการกองช่าง พนักงานกองช่าง สมาชิกสภา องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยขะยุง ร่วมกับการไฟฟ้าสาขาย่อยห้วยขะยุง ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน รวมทั้งประชาชนบ้านอุดมเกษตร ร่วมตัดกิ่งไม้พาดสายไฟฟ้า บ้านห้วยขะยุงตก หมู่2 และบ้านสนามชัย หมู่10 ตำบลห้วยขะยุง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี
เนื่องจากมีต้นไม้และเถาว์วัลย์ปกคลุมสายไฟ ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้กระแสไฟฟ้าขัดข้อง รวมทั้งให้ประชาชนสัญจรได้สะดวก